PHÂN BỔ CHI PHÍ VẬN CHUYỂN

Bên mình có mua 1 lô hàng trong đó bên mua xuất hàng hóa và phần chi phí vận chuyển chung 1 hóa đơn, vậy phần chi phí vận chuyển này mình phải hạch toán như thế nào cho hợp lý?

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý khách hàng
Nếu anh/chị muốn hạch toán chung trên 1 chứng từ anh/chị giúp em chọn đến mã CPMH ( mã mặc định của phần mềm) và hạch toán Nợ 156 như trên để phân bổ vào giá trị hàng nhập kho nhé.
Khi anh/chị chọn đến mã CPMH thì PM sẽ tự động link số tiền này qua Tab 3.Chi phí\Anh/chị tiến hành ấn phân bổ là được nhé.
Trân trọng cám ơn!

Chị ơi. Tư vấn giúp em ạ. Công ty em là công ty thương mại mua hàng hóa về bán cho đại lý. Khi bán hàng có phát sinh chi phí vận chuyển. Vậy hạch toán chi phí vận chuyển như thể nào để tính giá vốn. Tính lãi lỗ trên từng đơn hàng bán ra cho khách hàng ạ

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Chị ơi. Tư vấn giúp em ạ. Công ty em là công ty thương mại mua hàng hóa về bán cho đại lý. Khi bán hàng có phát sinh chi phí vận chuyển. Vậy hạch toán chi phí vận chuyển như thể nào để tính giá vốn. Tính lãi lỗ trên từng đơn hàng bán ra cho khách hàng ạ
Thưa anh/chị
khi phát sinh CP vận chuyển đơn vị có thể hạch toán bên các phân hệ phiếu chi, chứng từ mua dịch vụ, chứng từ NVK, khi hạch toán sẽ có cột đơn hàng để đơn vị chọn, nếu cp thuộc đơn hàng nào thì chọn đơn hàng đó nhé
trân trọng

Đính kèm