hạch toán hàng nhập khẩu

ngoclinh

Em có 1 vấn đề cần hỏi như sau ạ
Bên em mua hàng nhập khẩu, luôn luôn phải trả tiền trước, khi trả thì bên họ tính bằng đô hoặc eru, nhưng khi mình chuyển từ ngân hàng sẽ có quy đổi thành tiền tiền vnđ
Khi hàng về tiến hành nhập kho thì giá tính thuế nk và thuế gtgt theo tỷ giá thời điểm hàng về thế nên e nhập bằng tiền đô hoặc eru. Vì thế khi lên báo cáo mua hàng công nợ không khớp, e có gọi tổng đài hướng dẫn đối trừ, nhưng vì 2 loại tiền khác nhau ko thể tiến hành đối trừ. Vậy có cách nào xử lý tình huống của em ko ạ. Em cảm ơn nhiều nhé

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý khách hàng
Anh/chị ghi rõ hạch toán của anh/chị và loại tiền tương ứng từng bút toán để MISA hỗ trợ nhé.
Vì khi ứng trước tiền và mua hàng nếu cùng hạch toán bằng ngoại tệ thì PM sẽ đối trừ bình thường.
Trân trọng cám ơn!

ngoclinh

dear chị ngọc!
Lúc trả tiền trước em hạch toán vnd vì thực ra ở tài khoản ngân hàng bên em chỉ dùng tiền mặt, nên ngoại tệ = 0. Vì thế chuyển sang bên kia phải làm thêm quy đổi tỷ giá ngoại tệ, các bước này ngân hàng có trách nhiệm làm cho doanh nghiệp nên số tiền bên em chuyển tới nhà cung cấp đảm bảo đủ để lôi hàng về. Nhưng khi về thì trên tờ khai thể hiện ngoại tệ nên em nhập kho bằng ngoại tệ, vì thế k thể đối trừ, c có cách nào ko

ngoclinh

Trả tiền trước hạch toán: Nợ 331 Có 1121 - tiền hạch toán VNĐ
Hàng về hạch toán: Nợ 1561 Có 331 - tiền hạch toán Ngoại tệ
Chị xem giúp em nhé! Cuối tháng em chưa ra được báo cáo vì vướng bút toán này

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý khách hàng
Vấn đề này anh/chị xử lý như sau:
Bước 1: Khi ứng trước tiền hàng anh/chị hạch toán Nợ 1388/1121: tiền VNĐ.
Vào nghiệp vụ\Tổng hợp\chứng từ nghiệp vụ khác\ Hạch toán Nợ 331/1388: ngoại tệ . Lúc này anh/chị ghi nhận số ngoại tệ ứng trước tương ứng với số tiền VNĐ đã Chuyển khoản trước đó.
Bước 2: Hàng về hạch toán: Nợ 1561 Có 331 - tiền hạch toán Ngoại tệ.
Bước 3: Đối trừ chứng từ giữa chứng từ Nợ 331/1388 và chứng từ Nợ 1561/331.
Trân trọng cám ơn!

ngoclinh

Chị ngọc ơi nhưng khi vào chứng từ NVK thì chỉ hạch toán 331 chung chung thôi à, thế có bị lẫn các nhà cung cấp ko ạ, vì em có cả nhà cung cấp trong và ngoài nước chị ơi, e có thể chat riêng vs chị được ko chị?

VNA111

Active Member
Ngộ nhỉ, lúc bạn thanh toán nốt số tiền còn lại cho nhà cung cấp (chắc phải qua ngân hàng) dùng tiền gì để hạch toán nhỉ?

VNA111

Active Member
Chào bạn,
Vấn đề của bạn vì còn liên quan đến việc xác định tỷ giá hạch toán khi ghi chép nghiệp vụ nên lần trước mình chỉ góp ý chung chung như vậy.
Theo Luật Kế toán Việt Nam, đồng tiền dùng để hạch toán phải là đồng (VND), nếu bạn hạch toán như hướng dẫn thì TK 156 mình không chắc nhưng TK 331 bạn đang nghi chép tiền không phải là đồng (vì bạn đã làm và đối trừ triệt tiêu số dư được).
Theo mình thì bạn nên tham khảo cách dùng tỷ giá để hạch toán và ghi chép toàn bộ nghiệp vụ theo đồng Việt Nam thì đúng hơn.
Trân trọng.